A1 PRO VÔ ĐỐI

IndexCalendarTrợ giúpTìm kiếmThành viênNhómĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Bức thư của thủ lĩnh lớp học (Clean Version)

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
bommie_baby_style_9x

Bài gửiTiêu đề: Bức thư của thủ lĩnh lớp học (Clean Version)   Thu May 27, 2010 10:56 am

Cơn gió lại thổi qua, tớ tự hỏi cậu sẽ nhắn điều gì cho tớ. Hoàng, tớ không ngờ tin nhắn ấy...

Đỗi với tớ, cậu là một người bạn tốt, ít nhất là bạn nam tốt nhất, tớ đã yêu quý cậu. Và giờ đây tớ tự hỏi cậu làm gì với Thu Hà, với những người bạn nữ thân thiết và cũng yêu quý cậu như tớ. Tớ tự hỏi tớ đã làm gì sai và giờ đây thế giới quay lưng lại với tớ. Chính bản thân cũng không lý giải sao Thu Hà lại ghét tớ mặc dù tớ không ghét Thu.

Tớ vẫn nghĩ rằng cậu sẽ ở bên tớ khi Hà và Hải tìm cách quay lưng lại với tớ. Nhưng thật sự thì tớ bây giờ hiểu rằng tình bạn quan trọng hơn tình yêu.

Tớ bây giờ mới hiểu, cậu không hiểu tớ, cậu không thể. Dù sao thì tớ đã biết rằng tin nhắn chia tay đó không phải do cậu có chủ ý, nhưng tình cảm thắng ký trí. Bạn cậu đã khuyên cậu như vậy. Liệu đó là Hà?. Vậy đó là Hải. Tớ shock vì Hải, giờ đây chưa đủ hay sao. Hay sự thật tăm tối hơn là các cậu bàn mưu để dồn tớ vào đường cùng,

Tớ không trách Thu Hà nếu bạn ghét tớ. Tớ giận cậu vì tất cả là giả tạo. Tớ đã tin tưởng sự dối trá một cách ngọt ngào...

Chào cậu, từ nay chưa chắc cậu đã tồn tại với tớ.

PHÂN TÍCH

1. Bố cục

Bài thơ chia thành 6 đoạn, mỗi đoạn mang một ý riêng, tác giả dựa trên câu chuyện cảu nhân vật để viết nên bức thư mà trong 24h qua đã được coi là bức thư tình hay nhất ngày cho đến bây giờ.

2. Nội dung chính

* Hoàng là người bạn mà Lan Anh yêu quý
* Mỗi quan hệ bạn bè khăng khít giữa Hải, Thu và Hoàng làm tăng sự căng thẳng
* Lan Anh cảm thấy mình điên loạn khi yêu Hoàng, sau khí yêu rồi vẫn điên: "Tớ không trách Thu Hà nếu bạn ghét tớ. Tớ giận cậu vì tất cả là giả tạo. Tớ đã tin tưởng sự dối trá một cách ngọt ngào..."
* Yêu cầu của Lan Anh để không bị điên nữa là quên Hoàng đi hay nói cách khác, đây là biện pháp ẩn dụ: Lan Anh sẽ đi tẩy não
* Việc nhắc lại nhiều lần kết cấu: Tớ + động từ là một cách để thể hiện sự chủ động xử lý tình huống của Lan Anh, Lan Anh hồ đồ hơn Hoàng.
* Lan Anh là một con người ngu ngốc, hèn kém, hay khóc và không chấp nhận được sự thật: "Vậy đó là Hải, tớ đã khóc vì Hải. Tớ đau lòng vì Hải, giờ đây chưa đủ hay sao" Lý do khóc ở đây là Hải bảo Lan Anh một câu: đừng làm phiền tớ nữa!"

3. Kết luận

* Bức thư được kết luận bằng câu ngắn gọn: "Chào cậu, từ nay chưa chắc cậu đã tồn tại với tớ."
* Bài thơ nêu lên triết lí quan trọng:

“Thằng ngu trong tình yêu là thằng thông minh nhất thế giới”
Xem lý lịch thành viên

Bức thư của thủ lĩnh lớp học (Clean Version)
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» IMDG Code on CD Version 7.0 (2004) [Cập nhật: bản IMDG Code 2012 mới]
» Cung cấp hóa chất cho tàu VECOM, DREW, UNITOR
» CASP 6.1 - Chương trình tính toán xếp dỡ tàu công.
» Hoạt động ballast trên tàu dầu
» [Share/fanfic] Tấm Cám - BIG BANG Version ♥